మోడల్ పార్లమెంట్‌కు స్పీకర్‌గా ఈటల

Spread the love

థానే: IIDL మోడల్ పార్లమెంట్ యొక్క ఆరవ ఎడిషన్ 17 మే 2023న థానేలోని ఉత్తాన్‌లోని RMP-KEC క్యాంపస్‌లో ఈటెల రేజేందర్, ఎమ్మెల్యే హుజూరాబాద్ మరియు తెలంగాణ మాజీ ఆర్థిక మంత్రి సమక్షంలో సభకు అధ్యక్షుడిగా మారియు స్పీకర్‌గా పనిచేశారు. .

IIDL మోడల్ పార్లమెంట్ వాస్తవిక భారత పార్లమెంటుకు అనుకరణ మరియు నాయకత్వ రాజకీయాలు మరియు పాలనలో ఇండియన్ ఇన్‌స్టిట్యూట్ ఆఫ్ డెమోక్రటిక్ లీడర్‌షిప్ (IIDL) పోస్ట్ గ్రాడ్యుయేట్ ప్రోగ్రామ్ నుండి 30 మంది విద్యార్థులు పాల్గొన్నారు. విద్యార్థులు అధికార, ప్రతిపక్షాలుగా విడిపోయి తదనుగుణంగా వాగ్వాదానికి దిగారు.

ఈ కార్యక్రమంలో విద్యార్థులు తమ చర్చలు మరియు ప్రసంగాల ద్వారా నిజమైన పార్లమెంటు రూపాన్ని మరియు అనుభూతిని పునఃసృష్టించారు. కొత్త సభ్యుల ప్రమాణ స్వీకారోత్సవం, ప్రశ్నోత్తరాల సమయం, అటెన్షన్ మోషన్, బిల్లులు వంటి పార్లమెంటరీ వ్యవహారాలు జరిగాయి. ఈ కార్యకలాపాలు పార్లమెంటరీ పనితీరుపై ఆచరణాత్మక అవగాహనను పార్టిసిపెంట్లకు అందించాయి.

అలీఘర్ పేరును హరిగఢ్‌గా మార్చాలనే ప్రతిపాదన మరియు మణిపూర్‌లో కొనసాగుతున్న అల్లర్లు అనే రెండు నిర్దిష్ట అంశాలపై కాలింగ్ అటెన్షన్ మోషన్ చేయబడింది. ఇంకా, మోడల్ పార్లమెంట్ సెషన్‌లో నిర్వహించిన వ్యాపార జాబితా రెండు బిల్లులను ప్రవేశపెట్టడం వంటివి ఉన్నాయి. మొదటి బిల్లు నేషనల్ రిజిస్టర్ ఆఫ్ సిటిజన్స్ (NRC), ఇది సమగ్ర పౌరసత్వ డేటాబేస్‌ను ఏర్పాటు చేయడం లక్ష్యంగా పెట్టుకుంది. రెండవ బిల్లు ఆర్థిక బిల్లు లేదా బడ్జెట్.

అలీఘర్ పేరు మార్చడం మరియు ఎన్‌ఆర్‌సి రెండు వైపుల నుండి బలమైన అభిప్రాయాలు మరియు తీవ్రమైన వాదనలు జరిగాయి. అలీగఢ్ చరిత్రను హరిగఢ్ అని పిలిచే చారిత్రక ఆధారాలతో విద్యార్థులు అటెన్షన్ మోషన్ సందర్భంగా చర్చలు జరిపారు. ఈటెల రాజేందర్ శ్రద్ధగా మోడల్ పార్లమెంట్‌కు అధ్యక్షత వహించారు మరియు సభ యొక్క ఉత్పాదకతను పెంచడానికి చాకచక్యంగా జోక్యం చేసుకున్నారు. ఈ మోడల్ పార్లమెంట్‌లో విద్యార్థులు మాట్లాడుతున్న చర్చలు మరియు సన్నద్ధత యొక్క నాణ్యతతో నేను నిజంగా ఆకట్టుకున్నాను. వారు నిజమైన పార్లమెంటులో మాట్లాడేందుకు సిద్ధంగా ఉన్నట్లు అనిపిస్తుంది.

IIDL కోర్స్ డైరెక్టర్ దేవేంద్ర పాయ్, “IIDL మోడల్ పార్లమెంట్ అనేది పార్లమెంటరీ ప్రొసీడింగ్స్‌లో ఆచరణాత్మక అనుభవాన్ని పొందడానికి, బిల్లులను రూపొందించడానికి మరియు ముఖ్యమైన సమస్యలను అర్థం చేసుకోవడానికి మరియు చర్చించడానికి ఒక వేదిక” అని అన్నారు.

ఉత్తరప్రదేశ్‌లోని కాన్పూర్‌కు చెందిన నయన్ ద్వివేది మాట్లాడుతూ, మోడల్ పార్లమెంట్‌లో ఆర్థిక మంత్రిగా ఉండి, తెలంగాణ మాజీ ఆర్థిక మంత్రి సమక్షంలో బడ్జెట్‌ను సమర్పించడం చాలా ప్రత్యేకం.

మోడల్ పార్లమెంట్‌కు ప్రధానిగా పనిచేసిన ఆనంద్ కృష్ణ రేపేల మాట్లాడుతూ, “తెలంగాణకు చెందిన వ్యక్తి కావడం వల్ల, నా సొంత రాష్ట్రంలోనే ఇంతటి ప్రజాదరణ పొందిన నాయకుడు మరియు అద్భుతమైన పరిపాలనాదక్షుడు అయిన ఈటెల రాజేందర్ మోడల్ పార్లమెంట్‌కు స్పీకర్‌గా ఉండటం ప్రత్యేకం.
మేనేజ్‌మెంట్ సైన్స్ యొక్క పరిమిత ప్రాంతం నుండి నాయకత్వం – సైన్స్ పరిధిని విస్తృతం చేయడానికి మరియు సామాజిక-రాజకీయ దృక్పథం నుండి నాయకత్వానికి శిక్షణ ఇవ్వడానికి ఇంటర్ డిసిప్లినరీ ఇన్‌స్టిట్యూషనల్ ఫ్రేమ్‌వర్క్‌ను అందించడానికి RMP 2017లో IIDL ఆలోచనను ప్రారంభించింది.
పోస్ట్ గ్రాడ్యుయేట్ డిప్లొమా (PGP) ఇన్ లీడర్‌షిప్, పాలిటిక్స్ మరియు గవర్నెన్స్ (LPG) అనేది యువ ప్రతిభకు మరియు భారతదేశ ప్రజాస్వామ్య రాజకీయ సంస్థ మరియు పాలన మధ్య అంతరాన్ని తగ్గించడానికి రూపొందించబడిన ఒక ప్రత్యేకమైన ఇంటర్ డిసిప్లినరీ కోర్సు. ఈ కార్యక్రమం రాజకీయాలు, పాలన, ప్రజా వ్యవహారాలు మరియు నాయకత్వ రంగంలో వృత్తిని సృష్టించాలనుకునే విద్యార్థులు మరియు యువ నిపుణులను లక్ష్యంగా చేసుకుంది. శిక్షణ పొందిన, నైతిక మరియు బాధ్యతాయుతమైన నాయకులను రూపొందించడానికి ఈ కోర్సు రూపొందించబడింది, సంక్షిప్తంగా – “న్యూ ఇండియా కోసం కొత్త నాయకులు.”
ఒక సంవత్సరం రెసిడెన్షియల్ ప్రోగ్రామ్ భారతదేశంలోని యువ ప్రతిభకు మరియు భారతదేశ ప్రజాస్వామ్య విధానం మరియు పాలన మధ్య అంతరాన్ని తగ్గించడానికి రూపొందించబడింది. భారతదేశంలోని 21 రాష్ట్రాలకు చెందిన 120 మంది విద్యార్థులు ఈ కోర్సును పూర్తి చేసి దేశ నిర్మాణానికి సహకరిస్తున్నారు.

779 Views

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

error:
FOLLOW OK No thanks
Which Notifications would you like to receive?