ఐదేళ్లలో 50,155 మంది పారామిలటరీ ఉద్యోగాలకు రాజీనామా: కేంద్ర హోంశాఖ

Spread the love

50,155 personnel quit paramilitary jobs: దేశంలోని ఆరు పారామిలటరీ దళాలకు చెందిన కనీసం 50,155 మంది సిబ్బంది గత ఐదేళ్లలో తమ ఉద్యోగాలను వదులుకున్నారని కేంద్ర హోం మంత్రిత్వ శాఖ (ఎంహెచ్ఏ) మార్చి 17 న రాజ్యసభలో ప్రవేశపెట్టిన 242వ డిమాండ్ల గ్రాంట్ నివేదిక తెలిపింది.
పారామిలటరీ సిబ్బంది ఎందుకు తమ ఉద్యోగాలను వదులుకుంటున్నారో తెలుసుకోవడానికి సర్వేలు నిర్వహించాలని పార్లమెంటరీ కమిటీ సిఫార్సు చేసింది.

ఎంహెచ్ఏ నుంచి వివరాలు కోరిన పార్లమెంటరీ కమిటీ తన నివేదికలో ఈ స్థాయి అట్రిషన్ దళాల్లోని పని పరిస్థితులను ప్రభావితం చేస్తుందనీ, కాబట్టి పని పరిస్థితులను గణనీయంగా మెరుగుపరచడానికి, సిబ్బందిని దళంలో కొనసాగడానికి ప్రేరేపించడానికి తక్షణ చర్యలు తీసుకోవాలని పేర్కొంది.

హోం మంత్రిత్వ శాఖ సమర్పించిన డేటా ప్రకారం, అస్సాం రైఫిల్స్, సెంట్రల్ ఇండస్ట్రియల్ సెక్యూరిటీ ఫోర్స్ (సీఐఎస్ఎఫ్) విషయంలో అట్రిషన్ రేట్లు గణనీయంగా పెరిగాయి. సరిహద్దు భద్రతా దళం (బీఎస్ఎఫ్), సెంట్రల్ రిజర్వ్ పోలీస్ ఫోర్స్ (సీఆర్పిఎఫ్), ఇండో-టిబెటన్ బోర్డర్ పోలీస్ (ఐటీబీపీ) విషయంలో ఇదే విధంగా ఉంది,

అయితే 2022 లో సశస్త్ర సీమా బల్ (ఎస్ఎస్బీ) విషయంలో అంతకుముందు ఏడాది గణాంకాలతో పోలిస్తే తగ్గుతల ఉంది.
2018-2023 మధ్య కాలంలో 50,155 మంది సిబ్బంది పారామిలిటరిని విడిచిపెట్టగా, వారిలో అత్యధికంగా బీఎస్ఎఫ్ (23,553), సీఆర్పీఎఫ్ (13,640), సీఐఎస్ఎఫ్ (5,876) ఉన్నాయి. బలగాల్లో అట్రిషన్ ను తగ్గించే మార్గాలను సూచించిన కమిటీ సిబ్బంది ఎందుకు తమ ఉద్యోగాలను వదులుకుంటున్నారో తెలుసుకునేందుకు సర్వేలు నిర్వహించాలని సిఫార్సు చేసింది.

స్వచ్ఛంద పదవీ విరమణ, రాజీనామాలను ఎంచుకునే సిబ్బంది మధ్య నిష్క్రమణ ఇంటర్వ్యూలు లేదా సర్వేలు నిర్వహించి అట్రిషన్ కు దారితీసే కారకాలను అంచనా వేయాలని, సిబ్బంది ఆందోళనలను పరిష్కరించడానికి తగిన చర్యలు చేపట్టాలని, తద్వారా దళంలో అట్రిషన్ ను అరికట్టవచ్చని తెలిపింది.

50,000 మందికి పైగా తమ ఉద్యోగాలను వదులుకోగా, కేంద్ర సాయుధ పారామిలటరీ దళాలు కూడా 2018, 2022 మధ్య 654 ఆత్మహత్యలు చేసుకున్నట్లు నివేదించాయి. అత్యధికంగా సీఆర్పీఎఫ్ (230 మరణాలు), బీఎస్ఎఫ్ (174 మరణాలు) లో ఆత్మహత్య కేసులు నమోదయ్యాయి.

అస్సాం రైఫిల్స్ లో 43 మరణాలు సంభవించాయి. మొత్తం ఆరు దళాలలో ఇది అత్యల్పం. కాగా, సీఆర్పీఎఫ్, బీఎస్ఎఫ్ లు పెద్ద బలగాలుగా ఉన్నాయి. సీఆర్పీఎఫ్ లో 3,24,654 మంది, బీఎస్ఎఫ్ లో 2,65,277 మంది, అస్సాం రైఫిల్స్ లో 66,414 మంది సిబ్బంది ఉన్నారు.
మావోయిస్టులను ఎదుర్కొనేందుకు బలగాలను మోహరించిన ఛత్తీస్ గఢ్ లోనే ఎక్కువ మంది ఆత్మహత్యలు చేసుకుంటున్నారని సీఆర్పీఎఫ్ సీనియర్ అధికారులు తెలిపారు.

గత నెలలో ఇద్దరు ఆత్మహత్యలు చేసుకున్నారు. ఛత్తీస్ గఢ్ లో దాదాపు 39 వేల మంది సీఆర్ పీఎఫ్ జవాన్లు రాష్ట్ర పోలీసులతో కలిసి మావోయిస్టుల పోరాటాన్ని అణచివేసేందుకు పనిచేస్తున్నారు.

ప్రమాద కారకాలతో పాటు ప్రమాద సమూహాలను గుర్తించడానికి ఒక టాస్క్ ఫోర్స్ ను కూడా ఏర్పాటు చేసినట్లు ఎంహెచ్ఏ గత వారం పార్లమెంటులో ఒక ప్రశ్నకు సమాధానంగా తెలిపింది.

ఆత్మహత్యలు, సోదరహత్యల నివారణకు తీసుకోవాల్సిన చర్యలను టాస్క్ ఫోర్స్ సూచించనుంది. టాస్క్ ఫోర్స్ నివేదికను సిద్ధం చేస్తున్నామని కేంద్ర హోంశాఖ సహాయ మంత్రి నిత్యానంద్ రాయ్ మార్చి 15న తెలిపారు.

378 Views

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

error:
FOLLOW OK No thanks
Which Notifications would you like to receive?